Khi có cột điện chôn trong đất nhà mình nên xử lý như thế nào?

Hỏi: Đất nhà tôi đã có sổ đỏ, tôi đi làm ăn xa về và nay muốn xây nhà nhưng trong diện tích đất nhà tôi có chon cột điện của xóm.

Tôi đã làm đơn ra UBND xã xác nhận và gửi cho Ban quản lý điện nhưng họ yêu cầu tôi nộp 5 triệu đồng mới di chuyển cột điện đi.

 Vậy xin hỏi tôi phải làm gì? Tôi xin cảm ơn

nguyenthinganamtien@…

cotdien 7823
Khi có cột điện chôn trong đất nhà mình nên xử lý như thế nào?
 (Ảnh minh họa)

Trả lời: 

Theo đơn thư trình bày, đất nhà bà đã được cấp giấy chứng nhận nên khi có bất kì sự xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai thì sẽ được Nhà nước bảo hộ quyền của người sử dụng đất (theo quy định tại khoản 5 Điều 166 Luật Đất đai 2013).

Vậy nên việc xây dựng cột điện trong phần đất của người dân và yêu cầu nộp 5 triệu để di dời là không có căn cứ.

Trong trường hợp này bà có thể gửi đơn đề nghị đến UBND cấp xã để UBND bảo vệ quyền lợi cho mình, yêu cầu Công ty điện lực di dời cột điện theo quy định pháp luật. 

Luật sư Lê Thị Phương Uyên,
Công ty luật TNHH Đất Luật

Theo CafeLand

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *